[Hóa 10] [Thắc mắc] Tính ôxi hóa của H2S

• Thread starter dinhhoang199728
  • Ngày gửi
  • Replies 3
  • Views 14,330

D

dinhhoang199728

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong bài giảng số 22 "Luyện tập về H2SO4" của thầy Sơn ở phần Bài 1 có câu hỏi : " Chất nào vừa là chất khử vừa là chất ôxi hóa?" với 4 phương án O3, H2SO4, H2S VÀ H2O2. Thầy Sơn trong bài giảng chọn H2S là chất vừa có tính ôxi hóa vừa có tính khử nhưng sao trong một số sách mình đọc thì H2O2 vừa có tính ôxi hóa vừa có tính khử và H2S chỉ có tính khử chứ không có tính ôxi hóa?! Mong mn giải quyết thắc mắc gìum mình ạ:(

V

vy000

H2S thể hiện cả tính khử trong phản ứng với kim loại mạnh như Na bạn à ^^
$H_2S+2Na \rightarrow Na_2S+H_2$
$H_2O_2$ trong SGK cũng có ghi vừa có tính khử vừa có tính oxh,ko hiểu sao không chọn :(

S

sieuquaynhinho

Trong bài giảng số 22 "Luyện tập về H2SO4" của thầy Sơn ở phần Bài 1 có câu hỏi : " Chất nào vừa là chất khử vừa là chất ôxi hóa?" với 4 phương án O3, H2SO4, H2S VÀ H2O2. Thầy Sơn trong bài giảng chọn H2S là chất vừa có tính ôxi hóa vừa có tính khử nhưng sao trong một số sách mình đọc thì H2O2 vừa có tính ôxi hóa vừa có tính khử và H2S chỉ có tính khử chứ không có tính ôxi hóa?! Mong mn giải quyết thắc mắc gìum mình ạ:(

H2S chỉ có tính khử vì H2S có số oxh thấp nhất của lưu huỳnh là -2 nên khi tác dụng với các chất thì số oxi hoá của S trong H2S chỉ tăng nên H2S chỉ có tính khử

Top Bottom