Sinh 10 Giải thích hiện tượng liên quan đến vai trò của nước

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
trường trung học cơ sở số 1 xuân quang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

nước đóng vai trò quan trọng trong việc duy trì cấu trúc và chức năng của các phân tử sinh học nếu đưa ra khỏi môi trường nước các phân tử sinh học sẽ không có hoạt tính chức năng vốn có của nó hãy giải thích rõ vấn đề nêu trên, lấy phân tửprotein và photpholipit như là những ví dụ điển hình
Các acj giúo e vs ạ em cảm ơn nhiều ạ ^^

huydiu2022

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng chín 2022
5
8
6
17
Nghệ An
Chào bạn, bạn có thể tham khảo câu trả lời sau đây:

-Vì nước là dung môi ( dung môi sống) của các phản ứng hóa học trong cơ thể hòa tan nhiều chất hóa học. Không có dung môi nước rất ít phản ứng hóa học có thể xảy ra vậy nên các phần tử sinh học sẽ không thực hiện được chức năng vốn có của nó khi ở ngoài môi trường nước.

chúc bạn học tốt!
Bạn tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức

Last edited:
  • Love
Reactions: Phuongg Ahn

jagbaskerville2001

Cựu TMod Sinh
Thành viên
28 Tháng hai 2022
219
287
66
22
Hà Nội
Chào em,
Bình thường các phân tử sinh học như protein hoặc đường có liên kết với nước để tạo cấu hình có chức năng. Ví dụ như protein mất lớp nước hydrate sẽ bị kết tủa và mất hoạt tính, ví dụ như phospholipid có đầu ưa nước và đầu kị nước, đầu ưa nước phải tương tác với môi trường nước em nhé!

Chúc em học tốt!

Em tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức

hiền nguyễn 06

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng chín 2022
38
19
6
17
Nghệ An
Chào bạn
Liên quan đến cấu trúc không gian 3 chiều của chúng. Các phân tử hữu cơ sinh học không có khung xương. chúng thường chỉ đảm nhận chức năng khi có cấu trúc không gian 3 chiều ( nhất là pr)
Chúc bạn học tốt!

Bạn tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức

• Love
Reactions: Phuongg Ahn
Top Bottom