[Francais] Cách đọc tiếng Pháp

B

bonjour

1) am, an, em, en => đọc ~ "ăng"
Ex: ampli => ăng pờ li
chambre => săng (bờ)grờ
danse => đăng xờ
quand => căng
ensemble => ăng xăng (bờ)lờ
enchantée => ăng săng tê
comment => com măng
sensible => xăng xip (bờ)lờ
dentier=> đăng chi ê
vendeuse => văng đơ zờ

B

bonjour

ÂM MŨI TIẾP NÈ CÁC BẠN UI :

2) im,in,yn,ym,eim,ain,ein,un,um => đọc ~ "anh"

EX: impasse : anh pát xờ
simple : xanh (p)lờ
mince => manh xờ
simpathique => xanh pa tich cờ
symbolique => xanh bô li cờ
pain => panh
ceinture => xanh tuya g(r)ờ
brun => bờ g(r)anh
humble => anh (bờ)lờ

B

bonjour

3) om,on => đọc ~ "ông"

EX: compas => công pa (cái compa đấy cả nhà ạ :D )
tomber => tông bê
oncle -> ông cờ lờ
tonton => tông tông

J

jaejong

cho em hỏi: như trên la anh(chi) dạy cách đọc các chữ cái the còn nếu là một từ thì ghép các chữ vào rồi đọc binh thuờng ah.Ma giọng mũi là gì ah, em không hiểu lắm(ngu quá cơ,xấu hổ)

B

bonjour

em jeajong thân :) !
cách đọc 1 từ như sau : đọc từ trái qua phải , ghép 2 "âm" cạnh nhau một để đọc. Nếu 2 chữ cái đứng cạnh nhau mà giống nhau thì ta coi như là 1 "âm". Nếu gặp phụ âm ghép ( cr,dr,bl,...) hoặc nguyên âm ghép (oi,ou,au,...) thì coi như 1 "âm".

Âm mũi là âm phát ra kèm với hơi thở của mũi.
Khi phát âm âm mũi , cuống họng rung lên , 2 bên hàm hơi cứng và khi phát âm , hơi phát ra chủ yếu ở mũi ( khác với các âm khác , hơi phát ra chủ yếu ở miệng ).

J

jm2294

:D
ai chỉ em cách đọc chữ số từ 1 -> 16 với tiếng pháp khó quá ak`
bạn mới học tiếng pháp hả.mình cũng mới học nên biết 1 chút về số thui.sai thì bạn thông cảm ná.:p
1.un- anh
2.deux-đơ(đọc mềm)
3.trois-toa
4.quatre-cát tờ
5.cinq-xanh
6.six-xít
7.sept-xết
8.huit-uýt
9.neuf-nớp
10.dix-đit
11.onze-ông dờ
12.douze-đu dờ
13.treize-khe dờ
14.quatorze-cát tooc dờ
15.quinze-canh dờ
16.seize-xe dờ:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

D

dererika

Bảng chữ cái tiếng Pháp có tất cả 26 lettres (chữ cái) với 20 consommes (phụ âm) và 6 voyelles (nguyên âm):
a _ a
b _
c _
d _ đê
e _ ơ
f _ ép(phờ)
g _ giê (đọc cong lưỡi)
h _ at sờ (cong lưỡi)
i _ i
j _ gi
k _ ka
l _ eo(lờ)
m _ em(mờ)
n _ en(nờ)
o _ o (ko phải ô nhá :D )
p _
q _ quy (đọc tròn môi) đọc nó lái giữa âm "uy" và "i"
r _ e(rờ) hoặc e(grờ) . Chúng ta nên đọc là e(grờ) và khi đọc thì rung cuống họng theo cách đọc của ng` Pari sẽ hay hơn :)
s _ ét(x) không đọc cong lưỡi nhé ;)
t _
u _ uy (đọc tròn môi) lái giữa uy và u
v _
w _ đúp lơ vê :D
x _ ích(x)
y _ y(cơ grếch)
z _ dét(đờ)

Mình lập topic này để mọi người có thể trao đổi với nhau cách đọc tiếng Pháp sao cho hiệu quả và hay nhất.
Hi vọng mọi người ủng hộ.
Đề nghị không spam nhá :D.

Xin phép được chỉnh bạn, vì cách phát âm như vậy có quá nhiểu điểm sai.
E = ơ
Q = Quya
U* = Uya (như trong từ Khuya khoắt)
Y = Dy ga R*ẹc
R*= là một chữ cái đặc biệt trong tiếng Pháp, cũng giống như R trong tiếng Đức, không phải phát âm là G rẹc.
Đây là cách phát âm R.
Trước tiên là tìm điểm K, điểm K là gì, là vị trị mà cuốn lưỡi chạm cổ họng khi bạn phát âm "K"
Để tìm điểm K hãy phát âm K nhiều lần, bạn sẽ tìm ra điểm K
Khi tìm được điểm K rồi thì đây là cách phát âm R.
Để cuốn lưỡi chạm cổ họng như khi bạn phát âm "K"
Ép chặt cuốn lưỡi vào cổ họng rồi từ từ đẩy khí qua điểm K, bạn sẽ tạo được âm R trong tiếng Pháp.
Âm R nghe như ngáy chứ không phải phát âm G rồi réc.
Có vài bạn đang có vấn đề với giõng mũi phải không ạ, đây là cách phát âm giọng mũi.
Giọng mũi là gì, là thay vì đẩy khí qua miệng để tạo âm thì bạn đẩy khí qua lỗ mũi.
Có 4 âm mũi trong tiêng Pháp với cách đánh vần khác nhau, vì vậy tôi xin tạm xếp vào 4 nhóm
Nhóm 1: ain, im, ein, in
Nhóm 2: an, en
Nhóm 3: on, om
nhóm 4: un.
Cách phát âm.
Nhóm 1: Bắt đầu với ngân dài âm "ê" một cách bình thường (đẩy khí qua miệng) rồi bất chợt đẩy đóng cuốn họng đẩy hơi qua lỗ mũi như khi bạn thở ra, âm mũi "ê" sẽ nghe hơi giống với âm ang trong tiếng Việt. Ví dụ: Vien, Tien, Immortelle, Vin.
Nhóm 2: Bắt đầu với ngân dài âm "a" một cách bình thường rồi làm như nhóm 1, âm mũi "a" nghe gần với âm ăng trong tiếng Việt. Ví dụ: Embrasser, Enfant, Chant
Nhóm 3 : Bắt đầu với ngân dài âm "ô" một cách bình thường rồi cũng làm tương tự, nghe sẽ như âm ông trong tiếng Việt. Ví dụ: Legion, Mon, Hommes
Nhóm 4: Bắt đầu với ngân dài âm "ơ" một cách bình thường và làm tương tự. Ví dụ: Un, Lundi.
Lưu ý: nếu một âm mũi được theo sau bằng một vị ngữ thì nó sẽ không còn là âm mũi nữa.
về U: như đã nói U không đọc là uy mà là uya, uy là phát âm của vị ngữ kép "ui" như trong suivant, oui.
Chúc vui.

T

trifolium

Xin phép được chỉnh bạn, vì cách phát âm như vậy có quá nhiểu điểm sai.
E = ơ
Q = Quya
U* = Uya (như trong từ Khuya khoắt)
Y = Dy ga R*ẹc
R*= là một chữ cái đặc biệt trong tiếng Pháp, cũng giống như R trong tiếng Đức, không phải phát âm là G rẹc.
Đây là cách phát âm R.
Trước tiên là tìm điểm K, điểm K là gì, là vị trị mà cuốn lưỡi chạm cổ họng khi bạn phát âm "K"
Để tìm điểm K hãy phát âm K nhiều lần, bạn sẽ tìm ra điểm K
Khi tìm được điểm K rồi thì đây là cách phát âm R.
Để cuốn lưỡi chạm cổ họng như khi bạn phát âm "K"
Ép chặt cuốn lưỡi vào cổ họng rồi từ từ đẩy khí qua điểm K, bạn sẽ tạo được âm R trong tiếng Pháp.
Âm R nghe như ngáy chứ không phải phát âm G rồi réc.
Có vài bạn đang có vấn đề với giõng mũi phải không ạ, đây là cách phát âm giọng mũi.
Giọng mũi là gì, là thay vì đẩy khí qua miệng để tạo âm thì bạn đẩy khí qua lỗ mũi.
Có 4 âm mũi trong tiêng Pháp với cách đánh vần khác nhau, vì vậy tôi xin tạm xếp vào 4 nhóm
Nhóm 1: ain, im, ein, in
Nhóm 2: an, en
Nhóm 3: on, om
nhóm 4: un.
Cách phát âm.
Nhóm 1: Bắt đầu với ngân dài âm "ê" một cách bình thường (đẩy khí qua miệng) rồi bất chợt đẩy đóng cuốn họng đẩy hơi qua lỗ mũi như khi bạn thở ra, âm mũi "ê" sẽ nghe hơi giống với âm ang trong tiếng Việt. Ví dụ: Vien, Tien, Immortelle, Vin.
Nhóm 2: Bắt đầu với ngân dài âm "a" một cách bình thường rồi làm như nhóm 1, âm mũi "a" nghe gần với âm ăng trong tiếng Việt. Ví dụ: Embrasser, Enfant, Chant
Nhóm 3 : Bắt đầu với ngân dài âm "ô" một cách bình thường rồi cũng làm tương tự, nghe sẽ như âm ông trong tiếng Việt. Ví dụ: Legion, Mon, Hommes
Nhóm 4: Bắt đầu với ngân dài âm "ơ" một cách bình thường và làm tương tự. Ví dụ: Un, Lundi.
Lưu ý: nếu một âm mũi được theo sau bằng một vị ngữ thì nó sẽ không còn là âm mũi nữa.
về U: như đã nói U không đọc là uy mà là uya, uy là phát âm của vị ngữ kép "ui" như trong suivant, oui.
Chúc vui.

chữ U cả hai chẳng ai đúng cả:khi (184):, âm đọc của nó ko thể biên ra bằng tiếng việt mà phải dùng kí hiệu phiên âm quốc tế:khi (55):
muốn đọc tốt thì phải chịu khó nghe nhiều chứ post lên đây chỉ tổ loạn óc, còn nếu cứ nhất quyết muốn biên âm đọc ra tiếng việt thì tốt nhất là kiếm mấy cuốn học cấp tốc ấy:khi (133):

D

dererika

Bạn trifolium, như tôi đã nói, nó chỉ GẦN giống âm tiếng Việt chứ không phải giống, nhiều người Việt học tiếng Pháp cứ nghĩ rằng những âm mũi như en, an có thể đọc ăng là xong, hoàn toàn không phải, vì âm ăng trong tiếng Việt vẫn là âm thường đẩy hơi từ miệng, âm en, an trong tiếng Pháp lại là từ mũi, nếu phát âm cho chính xác thì nó sẽ nghe vừa giống âm ăng mà vừa giống ăm oong, kèm với tiếng như tiếng thở ra. Còn đây là cách phát âm đúng âm U trong tiếng pháp
- Trước tiên là phát âm âm Ô
- Từ từ uốn môi về vị trí mà bạn phát ra âm w như trong từ white.
- Giãn môi về vị trí bạn phát ra âm Ê.
Âm U chính xác nghe như vừa âm Uya và âm uyê.
Phần sau tôi sẽ nói về một số trường hợp phát âm trong tiếng Pháp.

T

trifolium

Bạn trifolium, như tôi đã nói, nó chỉ GẦN giống âm tiếng Việt chứ không phải giống, nhiều người Việt học tiếng Pháp cứ nghĩ rằng những âm mũi như en, an có thể đọc ăng là xong, hoàn toàn không phải, vì âm ăng trong tiếng Việt vẫn là âm thường đẩy hơi từ miệng, âm en, an trong tiếng Pháp lại là từ mũi, nếu phát âm cho chính xác thì nó sẽ nghe vừa giống âm ăng mà vừa giống ăm oong, kèm với tiếng như tiếng thở ra. Còn đây là cách phát âm đúng âm U trong tiếng pháp
- Trước tiên là phát âm âm Ô
- Từ từ uốn môi về vị trí mà bạn phát ra âm w như trong từ white.
- Giãn môi về vị trí bạn phát ra âm Ê.
Âm U chính xác nghe như vừa âm Uya và âm uyê.
Phần sau tôi sẽ nói về một số trường hợp phát âm trong tiếng Pháp.

đó chỉ là cái mà ng` ta bày ra cho vấn đề thêm phức tạp thôi, chú bộ khi luyện nói tiếng pháp ng` ta lại theo dõi cử động môi & lưỡi của bạn ak?:D

D

dererika

đó chỉ là cái mà ng` ta bày ra cho vấn đề thêm phức tạp thôi, chú bộ khi luyện nói tiếng pháp ng` ta lại theo dõi cử động môi & lưỡi của bạn ak?:D

Có lẽ bạn học tiếng Pháp nhiều quá mà quên mất cách hiểu tiếng Việt, tôi không nhớ là tôi nói người ta sẽ nhón vào cách trên để đánh giá bạn đúng hay sai, tôi cũng không nghĩ người ta bày ra cho phức tạp làm chi. Ngay cả nếu bạn học tiếng Anh với giáo viên Mĩ (xin nhấn mạnh là giáo viên Mĩ có bằng giáo viên chứ không phải là người nước ngoài không phải là giáo viên mà một số trường mướn vào dạy), họ cũng sẽ chỉ cho bạn cách uốn lưỡi và môi để phát âm cho đúng. Ngôn ngữ có phải từ miệng mà ra (trừ âm mũi), cách phát âm thì lại tùy theo cái miệng, cái miệng mà không biết cách phát âm thì làm sao mà nói cho đúng được, tiếng Pháp, tiếng Anh, tiếng Đức, ngay cả tiếng Việt cũng không phải ngoại lệ. Người ta nghe bạn nói để đánh giá bạn nói đúng hay sai, những nếu bạn không biết cách tạo âm bằng lưỡi và môi đúng thì làm sao nói đúng, hay là bạn chỉ cân mở toang hoắc cái miệng ra là bạn có thể tạo âm đúng, nếu vậy xin bạn chỉ cho tôi cách không uốn lưỡi mà nói đúng được âm e(r) trong tiếng Anh, hay không uốn môi mà nói đúng được âm oi trong tiếng Pháp.

T

trifolium

Có lẽ bạn học tiếng Pháp nhiều quá mà quên mất cách hiểu tiếng Việt, tôi không nhớ là tôi nói người ta sẽ nhón vào cách trên để đánh giá bạn đúng hay sai, tôi cũng không nghĩ người ta bày ra cho phức tạp làm chi. Ngay cả nếu bạn học tiếng Anh với giáo viên Mĩ (xin nhấn mạnh là giáo viên Mĩ có bằng giáo viên chứ không phải là người nước ngoài không phải là giáo viên mà một số trường mướn vào dạy), họ cũng sẽ chỉ cho bạn cách uốn lưỡi và môi để phát âm cho đúng. Ngôn ngữ có phải từ miệng mà ra (trừ âm mũi), cách phát âm thì lại tùy theo cái miệng, cái miệng mà không biết cách phát âm thì làm sao mà nói cho đúng được, tiếng Pháp, tiếng Anh, tiếng Đức, ngay cả tiếng Việt cũng không phải ngoại lệ. Người ta nghe bạn nói để đánh giá bạn nói đúng hay sai, những nếu bạn không biết cách tạo âm bằng lưỡi và môi đúng thì làm sao nói đúng, hay là bạn chỉ cân mở toang hoắc cái miệng ra là bạn có thể tạo âm đúng, nếu vậy xin bạn chỉ cho tôi cách không uốn lưỡi mà nói đúng được âm e(r) trong tiếng Anh, hay không uốn môi mà nói đúng được âm oi trong tiếng Pháp.

nếu bạn nói tôi học nh` tiếng pháp lú mất tiếng việt thì có lẽ bạn lại quên mất rằng bộ não con ng` có khả năng tiếp thu, phân tích và bắt chước, ngay cả mấy ông đạp xích lô chỉ cần nghe nhiều mà cũng có thể phát âm sành sỏi hơn khối đứa học chính quy đấy :D

V

vuongdkh

các bác ơi cho e hỏi, trong các từ mà có chứ cái gr, pr, tr thì đọc thế nào ạ. ví dụ như từ grande. e nghe thấy ông nguời pháp đọc là gong đờ, mà có người bảo là phải đọc gờ gong đờ.
e chả biết đọc kiểu nào đúng, các bác chỉ e cái . e mới học được 1 tháng.

T

trifolium

Chữ đó phát âm gần giống gờ-roong-đờ nhưng đọc nhanh hai âm đầu , âm cuối chỉ đọc rất nhẹ thôi. Bạn cứ lên các trang tiếng Pháp dành cho ng` mới học, nghe họ nói rồi phát âm sẽ chuẩn thôi :)

T

trifolium

Với những bạn biết qua chút tiếng anh thì có thể vào đây để học về cách phát âm cơ bản. Trang này theo mình thấy thì khá là đầy đủ đó :D

N

ngvian

:Dbạn mới học tiếng pháp hả.mình cũng mới học nên biết 1 chút về số thui.sai thì bạn thông cảm ná.:p
1.un- anh
2.deux-đơ(đọc mềm)
3.trois-toa
4.quatre-cát tờ
5.cinq-xanh
6.six-xít
7.sept-xết
8.huit-uýt
9.neuf-nớp
10.dix-đit
11.onze-ông dờ
12.douze-đu dờ
13.treize-khe dờ
14.quatorze-cát tooc dờ
15.quinze-canh dờ
16.seize-xe dờ:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

cho mình sửa lại một chút :D
1 un - oong (thở ra mũi)
3 trois - thr_oa (cố đọc liền)
9 neuf - nớp_f
13 treize - thre_zờ

L

lovely_dudu

cho mình hỏi là làm thế nào để đọc đúng ngữ điệu tiếng pháp nhỉ. mình được học là hạ giọng xuống ở những câu đầu sau đó lên nhưng mà mình không làm được

Top Bottom