Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" đã chính thức bắt đầu

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ tài khoản để tham gia nhé!

Đối với hình thức học trực tuyến, theo Bạn cách thức giảng dạy nào sau đây là phù hợp?

Thảo luận trong 'Sự kiện mới nhất, nổi bật nhất' bắt đầu bởi hocmai.diendan, 28 Tháng hai 2012.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 11,829

?

Đối với học trực tuyến, theo Bạn cách thức giảng dạy nào sau đây là phù h?

Poll closed 24 Tháng ba 2012.
  1. Giáo viên giảng bài kết hợp với viết bảng.

0 vote(s)
    0.0%
  2. Giáo viên giảng bài kết hợp với giáo án điện tử (slide trình chiếu nội dung bài giảng)

0 vote(s)
    0.0%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. "Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại

Chào các em!

Mời các em thăm dò và trả lời cho câu hỏi sau nhé:

Đối với học trực tuyến, theo Bạn cách thức giảng dạy nào sau đây là phù hợp?

- Giáo viên giảng bài kết hợp với viết bảng (giống với các bài giảng tại Hocmai.vn hiện tại);

- Giáo viên giảng bài kết hợp với giáo án điện tử (dùng slide trình chiếu nội dung bài giảng, giống với các bài giảng trên HTV4).

Các em có thể bình luận thoải mái nhé!

Chúc các em học tốt!

Last edited by a moderator: 14 Tháng ba 2012
  2. drthanhnam

drthanhnam Guest

Theo mình thì thầy cứ viết lên bảng là rõ ràng nhất, khi nào cần quay video hay flast ( Môn sinh học, hoá học) thì dùng slide cũng được.

3. kina31193

kina31193 Guest

theo tớ thì cứ viết bảng đi, dùng máy chiếu như thầy Phương hay có chương trình giáo án điện tử như trên kênh Htv4 rất khó nhìn và khó theo kịp. Tất nhiên nếu học hình không gian hay thực hành hóa mà có hình ảnh động thì dễ hiểu hơn, dễ hình dung hơn, nhưng,,,,,,,,,,,,,,,,,,bảng đi, học trực tuyến đã mỏi mắt lắm rôì:)

4. mình cũng nghĩ giáo viên bài giảng kết hợp với giáo án điện tử là cách hay nhất!

5. blue_hello

blue_hello Guest

theo mình là kết hợp viết bảng, mình đồng ý kiến như bạn kina31193

6. Các cậu đọc rõ lại câu hỏi đi, câu hỏi là đối với hình thức học trực tuyến mà.
    Tớ thấy giảng bài bằng giáo án điện tử là tốt nhất. Vì sao hử?
    1. Học tại Hocmai.vn tớ thấy màn hình video nhỏ quá, thành ra nhiều thầy cô viết mà không rõ thì cứ căng mắt ra mà nhìn. Nếu là giáo án điện tử thì điều chỉnh chữ theo hệ thống, như thía nếu có muốn to hay nhỏ chữ cũng dễ hơn.

2. Giáo án điện tử ở đây thì có thể kết hợp được đa phương tiện hình minh họa sinh động hơn chẳng hạn, học bài cũng dễ vào hơn,

Ke ke

7. intieuthu

intieuthu Guest

tớ thấy học bằng bảng là tốt nhất
    ở trên lớp ngoài học thực hành ra tớ cũng thích thầy cô viết bảng hơn
    thứ nhất: có lẽ là quen thuộc với mình hơn=> tạo cảm giác tự tin hơn
    thứ hai: học bai bằng bài giảng điện tử thì thầy cô chỉ tóm gọn rồi đưa lên trình chiếu sile
    không viết rõ ràng, không nhấn mạnh ý chính
    thứ 3: học bằng bài giảng thì thà tớ tự đọc sách còn dễ hiểu hơn
    cuối cùng, tớ nghĩ cách tốt nhất là như kiểu của thầy sơn bên hóa ý
    dạy bảng xong rồi cho bịn mình xem video

8. Viết bảng...
    thầy cô có thể vừa giảng, vừa nháp, dễ hiểu, phù hợp với cách học lâu nay

9. stormy_eyes

stormy_eyes Guest

Mình ủng hộ Ý Kiến 1 - viết bảng.
    CHứ mình có xem bài giảng của thầy Trần Phương cũng chẳng nhìn rõ hơn.
    Về viết bảng, mình thấy có những lợi thế sau:
    - Theo dõi thầy cô viết và biết thầy cô đang nói đến đâu.
    - Thầy còn có thể gợi mở dần dần và chỉnh sửa khi có nhầm lẫn đôi chỗ.
    - Kịp viết lại theo ý hiểu của mình 1 cách chủ động.
    Nói cho cùng, mình thấy cái cần khắc phục nhất là chất lượng Clip. Hình ảnh cần rõ hơn, âm thanh hạn chế tiếng ồn (hoặc nhiếu) đi là OK. ^^

10. Theo mình thì cứ viết lên bảng là rõ ràng nhất !
    ........................................................

11. hiensau99

hiensau99 Guest

Theo em nên dùng cả 2. Ví dụ kiến thức, bài tập thì viết vào bảng. Còn hình vẽ, thí nghiệm các môn lí, hóa thì dùng máy chiếu sẽ dễ quan sát, dễ hiểu hơn :D

12. poro_poro

poro_poro Guest

Theo tôi:
    -Nếu viết bảng có một số thầy cô viết rất nhanh
    học sinh rất khó theo kịp.
    - Còn giáo án học sinh có thêm thời giờ và giáo án có thể biểu diễn chính xác hình anh so với viết bảng.

13. minhtuyb

minhtuyb Guest

Theo ý kiến của em thì nên giảng bài kết hợp với giáo án điện tử thì hay hơn.
    +) Bài giảng thêm sống động
    +) Có thời gian cung cấp thêm nhiều kiến thức (khi viết bảng thì thời gian viết đã tốn một khoảng thời gian, khó có thời gian cung cấp thêm các điều khác)
    +) Giúp giáo viên, học sinh tiếp cận nhiều hơn với công nghệ thông tin :p
    ...

14. ha_nb_9x

ha_nb_9x Guest

bảng kết hợp giáo án điện tử là ý kiến hay
    bảng kiêm phần lí thuyết, giáo án điện tử thay cho những giờ thực hành có thể không học được
    nếu kết hợp lại có thể giúp học sinh hiểu bài hơn

15. tiendung_htk

tiendung_htk Guest

Viết bảng là hay nhất, thầy vừa dạy vừa giảng dễ xóa, có những thứ thầy muốn nói trong lúc dạy mà trước khi soạn giáo án thầy chưa nghĩ tới, vừa chủ động vừa đỡ mất công sức

16. mia_kul

mia_kul Guest

Em nghĩ cả 2 là tốt nhất. Tuy nhiên, một số thầy/cô chữ ko được đễ nhìn cho lắm :-< Nên nếu phải chọn 1 trong 2, em chọn vế 2.

17. đúng rồi dùng bảng là rõ ràng nhất
    em ủng hộ dùng viết bảng cho tiện theo dõi
    (như thầy ngọc với thầy hùng ý như thế là tiện nhất)!!!!!

18. ngichlong26

ngichlong26 Guest

Cách nào cũng được nhưng làm sao cho mọi người học phải hiểu, rõ ràng, không gắn gọn, không nhanh,...
    Viết bảng hay giáo án điện tử cái nào cũng có lợi thế của nó nhưng phải đúng bài giảng, đúng lúc

19. marucohamhoc

marucohamhoc Guest

em thấy cả 2 đều có những cái hay và dở riêng
    nếu viết bảng, thầy cô nói chậm và có thể dừng lại, học sinh có điều kiện ghi chép lại
    nhưng bất lợi ở chỗ nhiều khi thầy cô viết chữ nhanh có thể hơi khó đọc
    còn học kết hợp máy chiếu slide, thì có hình ảnh minh họa sinh động hơn, dễ tưởng tượng hơn, có ích đối với mấy môn như hóa hữu cơ, hình ko gian, v v..., nhưng cũng có đất lợi là học qua slide thì học sinh thường ít phát triển phần ghi, mà lại nhìn nhiều hơn, theo kinh nghiệm của em
    nếu chỉ được chọn 1, thì em nghĩ, nên giảng bài kết hợp với viết bảng hơn ạ, cách truyền thống:)

20. tunkute123

tunkute123 Guest

Theo em nên dùng cả hai phương án. Vì trường em vẫn hay làm vậy .

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.