Đọc "Hồn Trương Ba da hàng thịt" tôi càng thêm hiểu cần phải là chính mình

M

meobongbecon

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn đọc "Hồn Trương Ba da hàng thịt" có ai để ý tơi scái chết cuối cùng của nhân vật Trương Ba không? Với tôi thì tôi đặc biệt chú ý... Có người nghĩ rằng chết là hết là kết thúc nhưng với Trương Ba đó lại là sự giải thoát, ông đã có thể là chính mình. Trương Ba chọn cái chết để không còn sự dằn vặt bản thân, để trong lòng được thảnh thơi. Vậy cái chết của ông không hề là một bi kịch mà là sự giải thoát cho bản thân
Qua tác phẩm chúng ta có thể hiểu thêm hãy là chính mình, hãy sống để không phải hối hận và hãy đứng lên bằng chính đôi chân của mình mà không phải dựa dẫm vào ai

M

meobongbecon

Một bài học đáng quí với Hồn Trương Ba da hàng thit

Khi đọc Hồn Trương Ba da hàng thịt có ai nghĩ về chính mình, nghĩ về những việc mình đang làm hay không? Với tôi đó là một tác phẩm mang ý nghĩa ngay trong cuộc sống của chúng ta
Chỉ một ví dụ đơn giản thôi: là một học sinh học văn,chắc chắn rẳng sẽ có bạn chỉ thích học thuộc lòng hay học vẹt lại những bài viết sẵn có mà không dựa vào chính mình. Tôi không hiểu cách học đó có ích gì vì theo tôi nó chỉ làm cho con người ta thụ động. Tại sao các bạn đó không thử làm nên một tác phẩm cho chính mình nhỉ? Cuộc sống chỉ có ý nghĩa khi chúng ta có thể tự làm nên nó. Vậy tại sao lại phải dựa dẫm vào người khác để sống, hãy tự làm nên cuộc sóng của chính mình, hãy sống thật với chính mình.

G

Godot

Cám ơn Meobongbecon thật nhiều.

Đã lâu lắm rồi diễn đàn Văn mới nhận được những ý kiến chia sẻ về cách hiểu, cách cảm nhận các tác phẩm văn học từ các thành viên. Anh thật sự rất mừng. Giữa hàng trăm bài post lên chỉ nêu ra các yêu cầu lập dàn bài này, viết bài văn nọ, các bài viết của em khiến anh tin rằng còn rất nhiều bạn học văn không chỉ vì phải thực hiện một nghĩa vụ, phải để vượt qua một khổ hình mà học với niềm hứng thú, học cho mình, học để làm giàu cho vốn sống, cho tâm hồn mình. Hơn nữa, đọc tác phẩm không chỉ hiểu, đồng cảm mà còn rút ra cho mình nhiều suy nghiệm thú vị : "tại sao lại phải dựa dẫm vào người khác để sống, hãy tự làm nên cuộc sóng của chính mình, hãy sống thật với chính mình. ".

Anh cũng rất thích tác phẩm Hồn Trương Ba, da hàng thịt của Lưu Quang Vũ. Cách đặt vấn đề rất thú vị, vừa mang tầm triết lí, khái quát cao (mối quan hệ giữa hồn và xác, giữa hình thức và nội dung, nhu cầu vật chất và nhu cầu tinh thần...) vừa rất gần gũi thiết thực (khai thác cốt truyện dân gian, chuyển tải vấn đề mang tính chất triết học qua câu chuyện dân gian bình dị, gần gũi). Ngôn ngữ kịch rất sắc sảo, sinh động phù hợp với đặc điểm tính cách của từng nhân vật. Xung đột kịch được triển khai và dần đẩy đến cao trào tạo nên độ căng, sự cuốn hút cho người đọc, người xem....

Riêng về cái kết của tác phẩm, anh nghĩ đó cũng là kết thúc tất yếu. Cái thực thể quái dị mang tên Hồn Trương Ba da hàng thịt cuối cùng cũng phải chấm dứt sự tồn tại của nó. Con người ta ở đời, sự sống là quý giá nhất nhưng "không thể sống bằng mọi giá". Trương Ba quyết định ra đi để giữ lại "những điều tốt đẹp ở đời", để ít nhất cũng giữ lại cho những người thân những hình ảnh tốt đẹp về một Trương Ba hiền lành, đôn hậu. Cùng là kết thúc tác phẩm bằng cái chết của nhân vật chính, nhưng khác với kịch Vũ Như Tô của Nguyễn Huy Tưởng, Hồn Trương Ba da hàng thịt là một vở bi kịch song lại có cái kết thúc làm ấm áp lòng người dù không phải là kiểu happy ending như trong các câu chuyện dân gian. Và tiếng kêu thống thiết "ta muốn được là ta toàn vẹn" thực sự là một thông điệp vượt thời gian, đề cập đến những vấn đề cơ bản nhất của cuộc sống nhân sinh và sự tồn tại của mỗi cá nhân.

Đó là một vài cảm nhận của anh khi đọc tác phẩm này. Rất vui được chia sẻ cùng em.

Mong được đọc các bài viết thú vị tiếp theo của Meobongbecon. Một lần nữa cám ơn em:)

D

donlinh

toi thay doan ket cua? tac pham? nay` giau` cha^t trie^t li.Truong ba tuy da~ chet nhu*ng ong va^n~ hie^n huu trong nhu*ng~ su va^t than thuong nhat, do' la cai che^t hoa' thanh` ba^t tu?.Ng` ta chi? che^t khi ko con` trong trai tim moi ng`. Truong ba lua chon cai che^t de? khang dinh tam hon minh`, do' la cuoc dau tranh giu*a~ 2 phan the? xac va tam ho^n trong cung` 1 con ng`.Doan ket giau` chat triet li nhu*ng van dam chat tho*.ca^u noi' cua? cai' Gai' o? cuoi tac pham? mang y' nghia triet li sau xa. Nhung~ thanh qua hom nay chung dc huong de^u` do ong noi chung trong bang tat ca? tinh yeu. lo*p trE? ngay` hom nay dc huong nhu*ng~ thanh qua? la` do lo*p ng` di trc' de? lai. nhu*ng~ gi thieng lieng cao dep nha^t thi` se~ to^n tai mai~ mai~ cung thoi gian...

T

tuongvi63

ai giup mình tim dan chung ve cai de nay voi:
nhan vat truong ba trong hon truong ba da hang thit da tung noi:khong the ben trong mot dang ben ngoai mot neo, toi muon duoc la toi tron ven.
nghi luan xh:600 từ

F

flower.stupid

khái quát cả bai` này có bao nhiêu ý chính vậy các bạn, đoạn trích dài quá, ai có thể tóm gọn giùm tớ dc ko? tks nhìu:D:D:D:D!!!!!!!!!!!!

Top Bottom