Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng nhập để sử dụng nhiều chức năng hơn!

[Đại số 7]Số hữu tỉ và số vô tỉ

Thảo luận trong 'Đại số' bắt đầu bởi vuduyhungchuot, 26 Tháng tám 2009.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 35,123

1. Giảm 25% học phí khi Đặt chỗ Khóa PEN-I 2017 - Click ngay!

Những phần quà Tết hấp dẫn đang đợi bạn tại diễn đàn HOCMAI

Mình có 1 thắc mắc thế này (xin lỗi vì viết hơi dài, các bạn thông cảm):
    Theo SGK, định nghĩa số hữu tỉ (gọi tắt là SHT nhé) là tất cả các số nào viết được dưới dạng số thập phân hữu hạn (gọi tắt là STPHH) và 1 số ít số thập phân vô hạn tuần hoàn (gọi tắt là STPVHTH). Còn định nghĩa số vô tỉ (gọi tắt là SVT) là tất cả các số nào viết được dưới dạng số thập phân vô hạn không tuần hoàn (gọi tắt là STPVHKTJ). Vậy thì [tex]\frac{2}{7}[/tex] là SHT đúng không? Vậy mà giá trị phân số của nó=0.28571428571... là 1 STPVHKTH, theo định nghĩa là số vô tỉ. Mà cái số thập phân dài dài kia có giá trị phân số= [tex]\frac{2}{7}[/tex] là số hữu tỉ. Vậy rốt cuộc, nó là loại số gì?

Sửa lần cuối bởi BQT: 20 Tháng chín 2009
  2. cuncon2395

cuncon2395 Guest

dạng biểu diễn thập phân của số hữu tỉ là hữu hạn hoặc vô hạn tuần hoàn, còn dạng biểu diện thập phân của sô vô tỉ là vô hạn k0 tuần hoàn

[tex]\frac{2}{7} [/tex]là sô vô tỉ

3. Cái j` vậy nè??? SHT là số được viết dưới dạng phân số \frac{a}{b} mà bạn. Sai rùi, xem lại đi...

4. Mình nhớ là hồi cấp hai SHT đc kí hiệu là \frac{a}{b} nên số \frac{2}{7} là số Ht rồi

5. 816554

816554 Guest

nó là số hữu tỉ và là số thập phân vô hạn tuần hoàn, vì nó vó thể đổi ra phân số nên nó luôn là thập phân vô hạn tuần hoàn, co thể vỏng tuần hoàn của nó ở đằng sau

6. supergirlr

supergirlr Guest

thì phân số cũng viết dưới dạng STPHH hoặc STPVHTH
    và 2/7 nằm trong tập giao của tập hữu tỉ và vô tỉ

7. ilovetoan

ilovetoan Guest

đây là số thập phân vô hạn tuần hoàn
    2/7=0,(285714)
    và đây là 1 số hữu tỉ

8. Cô giáo mình có nói là STPVHKTH lại có 2 dạng nữa: 1 dạng là SHT, còn dạng kia là SVT, phải không?

9. yumi_26

yumi_26 Guest

Bạn ơi, giao của tập hữu tỉ và vô tỉ là rỗng mà, 2/7 chắc là số hữu tỉ như các bạn trên đã giải thích.

10. Cũng có thể là giao của SVT và SHT là rỗng đâu, vì những số như [tex]\frac{2}{7}[/tex] thì theo định nghĩa trong sách, SVT là số viết được dưới dạng STPVHKTH phải không? Vậy mà [tex]\frac{2}{7}[/tex] lại có giá trị thập phân là 1 STPVHKTH (=0.28571428571...), theo định nghĩa đã nêu là SVT, vậy là nó là 1 trong các phần tử của Giao của TH SVT và SHT rồi.

11. Cái ví dụ này thì cả Bộ giáo dục mình sai nhỉ. Giao của SVT và SHT là tập rỗng, còn theo lập luận của bọn mình và định nghĩa của SGK thì "không là có" thế này đây.

12. manhhung_nd

manhhung_nd Guest

thôi vậy cũng được tớ có bài toán nè:tìm a;b là số tự nhiên biết 2^a-2^b=1024

13. hungson1996

hungson1996 Guest

bài này dễ thui
    tui tìm dc kết quả neh
    a=11;b=10
    còn cách giải thì khó trình bày quá

14. quoc_sang

quoc_sang Guest

2[TEX][/TEX]7 là số hữu ti đó bạn nó là sTPVHTH 0,28571428571... nó tuần hoàn 285714 chỉ là do máy tính hết chỗ ghi thui nhớ thanks tui đó

Sửa lần cuối bởi BQT: 6 Tháng chín 2009
  15. hungson1996

hungson1996 Guest

2/7 chắc chắn là số hữu tỉ rồi........................................................

16. Nhưng mà giá trị thập phân của nó là 0,285... gì gì đấy dài lắm, vậy là STPVHKTH, mà theo định nghĩa (cái này là của SGK nha) thì tất cả các số viết được dưới dạng STPVHKTH đều là số vô tỉ mà. Những cái định nghĩa này là của Bộ, chứ không phải của tớ nghĩ ra đâu.

17. Mình xin phép quay ra bài mới.
    Cho mình hỏi là có công thức này không:[tex]x^m-(x-1)^n[/tex] không nhỉ?

18. bacbandua

bacbandua Guest

:p:khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (69)::khi (186)::khi (154)::khi (36)::khi (36):

19. Cám ơn mọi người đã ủng hộ. Đề nghị chị Linh (816554) khóa topic này hộ em.

20. minh dong y voi vuduyhungchuot.
    2/7co the chinh la giao cua Q va I