Cách học với "sơ đồ tư duy"

S

socola01

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Anh chị nào có kinh nghiệm trong việc học bằng sơ đồ tư duy thì giúp em với, em đang gặp khó khăn trong việc sử dụng sơ đồ tư duy đây, chuyện là thế này:

1. Em đã tự làm 1 vài sơ đồ tư duy bằng cách vẽ tay, nhưng khổ nỗi em ko có hoa tay nên vẽ cái nào trông cũng khô khan, thiếu tính tư duy => cách giải quyết ???

2. Thấy cách vẽ bằng tay có vẻ ko ổn, nên em đã tải phần mềm Mindmap về máy để vẽ. Phải công nhận là vẽ bằng phần mềm trông dễ nhìn, và khoa học hơn rất nhiều. Nhưng kích thước thực ở trong Mindmap quá lớn mà khi in ra giấy thì nhỏ đến mức ko thể nhìn rõ chữ được nên những lúc em muốn in ra để học thì........... po' tay => cách giải quyết ???

3. Em muốn hỏi: " cách ghi nhớ thông tin trên sơ đồ tư duy như thế nào để có hiệu quả". Nhớ từng phần trên sơ đồ tư duy, hay nhớ bao quát hình vẽ sơ đồ tư duy

Đấy là 3 vấn đề lớn mà em đang cần giúp đỡ, em muốn học bằng sơ duy vì em biết nó là phương pháp học rất hiệu quả. Em hi vọng các anh chị giúp em, em sắp vào năm học mới oy

P/S: Em đã đọc cuốn sách "Tôi tài giỏi, bạn cũng thế" của ADAM KHOO oy, nên nếu các anh chị khuyên em mua về đọc thì ko cần đâu ^^

M

manhmath

Sơ đồ tư duy ko phải là nghệ thuật mà là sự sáng tạo.Chỉ cần vẽ một cách đơn giản,hình vẽ vui nhộn,ko chi tiết wá là được.Nhưng hình vẽ phải đi cùng với nd của chủ đề cần vẽ.

Top Bottom